Maballin cell suna da suna da siffar da girman maɓalli, kuma nau'in baturi ne na micro, wanda akasari ana amfani dashi a cikin kayan lantarki masu ɗaukar nauyi masu ƙarancin ƙarfin aiki da ƙananan ƙarfin aiki, irin su agogon lantarki, ƙididdiga, na'urorin saurare, ma'aunin zafi da sanyio na lantarki. Batirin maɓalli na gargajiya shine baturin da za'a iya zubar dashi, akwai batirin oxide na azurfa, baturin maɓallin azurfa na peroxide, baturin guduma, baturin maɓallin manganese na alkaline, baturin maɓallin mercury, da sauransu.. Mai zuwa shine fahimtar nau'ikan kumamodel na button baturi.
A. Nau'ukan da samfuranbaturan maɓalli
Akwai nau’o’in batura masu maɓalli da yawa, waɗanda akasarinsu suna da sunan kayan da ake amfani da su, kamar batir ɗin azurfa oxide, batir ɗin maɓalli, batir manganese na alkaline da sauransu. Anan akwai batura maɓalli gama gari.
1. Batir oxide na azurfa
Batirin maɓalli yana da tsawon rayuwar sabis, babban ƙarfin aiki da sauran halaye, aikace-aikacen yana yaduwa sosai, aikace-aikacensa na mafi girman adadin ƙarfi. Irin wannan baturi ta azurfa oxide a matsayin tabbatacce electrode, zinc karfe matsayin korau electrode, electrolyte ga potassium hydroxide ko sodium hydroxide. Ana samar da wutar lantarki ta hanyar hulɗar sinadarai tsakanin zinc da azurfa oxide. Kauri (tsawo) na tantanin halitta oxide na azurfa shine 5.4mm, 4.2mm, 3.6mm, 2.6mm, 2.1mm, kuma diamita shine 11.6mm, 9.5mm, 7.9mm, 6.8mm. A cikin zaɓin ya kamata ya dogara da girman wurinsa, zaɓi ɗaya daga cikinsu. Samfuran da aka saba amfani da su sune AG1, AG2, AG3, AG1O, AG13, SR626, da dai sauransu. Samfurin AG shine ma'aunin Jafananci kuma SR shine ƙirar ƙirar duniya.
2. Batir maɓalli na Silver peroxide
Tsarin baturi da maɓallin oxide na azurfa suna da asali iri ɗaya, babban bambancin baturi anode (glen) wanda aka yi da azurfa peroxide.
Baturin yana da ƙarfin ƙarfin ƙarfi, kyakkyawan aikin ajiya, ƙaramin fitar da kai, tsawon rai da sauran halaye. Kasawar shine juriya na ciki na baturi babba. Ingantacciyar wutar lantarki na baturi an yi ta ne da manganese dioxide ko baƙin ƙarfe disulfide a matsayin ɗanyen abu, gurɓataccen lantarki guduma ne, kuma electrolyte ɗinsa na halitta ne.Nau'in Li/MnOHammer baturi mara iyaka ƙarfin lantarki ne 2.8V, Li (CF) n irin guduma baturi maras muhimmanci ƙarfin lantarki ne 3V.
Baturin yana da babban ƙarfin aiki, kyakkyawan aiki mai ƙarancin zafin jiki, kayan da ake amfani da su ba su da arha kuma ba su da tsada, kuma suna iya biyan buƙatun ci gaba da fitarwa a mafi girma igiyoyi. Kasawar ita ce yawan makamashi bai isa ba, wutar lantarki ba ta da santsi. Ingantacciyar wutar lantarki ta baturi tare da manganese dioxide, gurɓataccen lantarki tare da zinc, electrolyte tare da potassium hydroxide, ƙarancin ƙarfin lantarki na 1.5V.
5. Mercury button cell
Hakanan aka sani da batir mercury, waɗanda za'a iya amfani dashi a cikin yanayin zafi mai girma, ajiya na dogon lokaci, wutar lantarki mai laushi mai laushi, kyawawan kayan inji. Amma halayensa masu ƙarancin zafin jiki ba su da kyau. Kyakkyawan tashar baturi shine mercury, mummunan tashar shine zinc, electrolyte na iya zama potassium hydroxide, zaka iya amfani da sodium hydroxide. Matsakaicin ƙarfinsa shine 1.35V.
B. Yadda ake gane nau'in maɓalli
Ana amfani da batir na maɓalli a wurare da yawa, musamman akan wasu ƙananan sassa masu laushi, misali, baturin agogon mu na yau da kullun shine ƙwayar maɓalli na oxide na azurfa, ƙarfin sabon baturi yawanci tsakanin 1.55V da 1.58V, kuma tsawon rayuwar batirin shine shekaru 3. Rayuwar rayuwar sabon baturi shine shekaru 3. Lokacin aiki na agogo mai aiki da kyau yawanci bai wuce shekaru 2 ba. Silver oxide coin cell na Swiss shine nau'in 3## kuma nau'in Jafananci yawanci SR SW ne, ko SR W (# yana wakiltar lambar Larabci). Akwai wani nau'in tantanin halitta shi ne baturan lithium, lambar ƙirar lithium coin cell baturi yawanci CR #. Abubuwa daban-daban na baturin maɓallin, ƙayyadaddun ƙirar sa sun bambanta. Daga abin da ke sama za mu iya fahimtar cewa lambar samfurin baturi na maɓallin yana ɗauke da bayanai da yawa game da baturin maɓallin, yawanci sunan samfurin baturi a gaban haruffan Ingilishi yana nuna nau'in baturi, kuma na biyu na farko tare da lambobi na Larabci a bayan diamita da na karshe suna wakiltar kauri, yawanci diamita na baturin baturi daga 4.8mm zuwa 30mm kauri daga 1.0mm zuwa 7.7mm, sun dace da yawancin kayan lantarki kamar yadda ake amfani da su na lantarki, yawancin kayan aiki na lantarki kamar yadda ake amfani da su na kwamfuta da yawa. agogo, ƙamus na lantarki, ma'auni na lantarki, katunan ƙwaƙwalwar ajiya, sarrafa nesa, kayan wasan wuta na lantarki, da sauransu.
Lokacin aikawa: Fabrairu-14-2023